* Website đang xây dựng, CHƯA CHÍNH THỨC sử dụng. Tin tức, bài viết, sản phẩm chỉ đăng làm mẫu!
* CẦN MUA TÊN MIỀN "MAYBODAM.ORG", vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Cáp tín hiệu báo cháy: 0974.002.002

Bên cạnh đó, hệ thống này yêu cầu người lên sơ đồ đi dây phải nắm rõ được những vị trí được phép rẽ nhánh từ đường dây chính và những vị trí không được phép rẽ nhánh. Mọi chi tiết đi đây đòi hỏi phải được thực hiện đúng theo quy cách để đảm bảo hệ thống báo cháy hoạt động bình thường.
Những lưu ý khi lên sơ đồ đi dây hệ thống báo cháy

    Đi dây hệ thống báo cháy cần đảm bảo chính xác tuyệt đối trong việc kết nối các mạch vòng và mạch nhánh.
    Dây nguồn phải được đấu chính xác
    Các dây tìn hiệu cần được nối đầy đủ với tất cả các thiết bị và đảm bảo rằng chúng đang hoạt động tốt.
    Ngoài ra, việc đi dây cho hệ thống báo cháy cần phải được xử lý gọn gàng tránh tình trạng dây điện chằng nối quá nhiều trên tường làm mất mỹ quan cho khu vực lắp đặt.

Sau khi đã đi dây xong cho tất cả các thiết bị, người thi công nên sử dụng miếng ốp bảo vệ dây điện để đảm bảo an toàn cho người sử dụng.

Công ty kỹ thuật công nghệ Quốc Nam là công ty hàng đầu tại Việt Nam chuyên kinh doanh các dòng sản phẩm báo cháy chính hãng và những dịch vụ tư vấn thiết kế hệ thống phòng cháy chữa cháy cho các công trình trong và ngoài nước. Khách hàng khi đến với công ty sẽ nhận được sự hỗ trợ và tư vấn nhiệt tình nhất.

Bên cạnh đó, những dòng sản phẩm chính hãng của công ty đều được cam kết kinh doanh với mức giá ưu đãi nhất nhằm tạo lòng tin cho mọi khách hàng.

Hiện tượng báo cháy giả do lắp đặt:

 

– Thực hiện tùy chỉnh độ nhạy của đầu báo phù hợp, tính năng này được một số hãng sản xuất hỗ trợ như: Horing, Hochiki,…
– Sử dụng các loại đầu báo cố định cho các khu vực có nhiệt độ thay đổi thường như bếp, phòng máy,…
– Nếu đang sử dụng đầu báo khói cho các khu vực thường xuyên có bụi (bếp kho cám, xi măng…) thì phải chuyển qua dùng đầu báo nhiệt.
– Ứng với một môi trường sẽ có một loại đầu báo phù hợp, cần lắp đặt đầu báo đúng môi trường
– Sử dụng quá số lượng đầu báo trên 1 kênh Dây tín hiệu quá nhỏ: Muôi kênh trên một trung tâm báo cháy đều có quy định về giới hạn số lượng đầu báo, không nên lắp quá số lượng giới hạn dẫn đến gần ngưỡng Alam có thể dẫn đến báo cháy giả
– Dây tín hiệu phải tuân theo quy định của hãng, không nên đi loại có tiết diện quá nhỏ.
– Lắp đặt không đồng bộ, sử dụng các sản phẩm của các hãng khác nhau: Một số trường hợp sử dụng trung tâm báo cháy và đầu báo của 2 hãng khác nhau, trường hợp này nên hạn chế tối đa và phải kiểm tra so sánh dòng Alam và dòng Surge Current

Hiện tượng báo cháy giả do vận hành

– Sau một quá trình vận hành, các thiết bị trong hệ thống báo cháy đặc biệt là đầu báo khói phải được vệ sinh và bảo trì định kỳ, thông thường tối đa 6 tháng nên bảo trì 1 lần.
– Do nguyên tắc hoạt động của đầu báo khói (thu phát tín hiệu trong buồng khói…) Thiết bị không thể phân biệt khói và bụi, Vì thế cần vệ sinh đầu báo thường xuyên, nếu không được vệ sinh khi bụi bẩn đạt đến ngưỡng sẽ dẫn đến báo cháy giả
– Khi một thiết bị gặp sự cố, hư hỏng có thể dẫn đến tình trạng báo cháy giả đặc biệt với hệ thống báo cháy địa chỉ, cô lập và thay thế ngay thiết bị hư hỏng này

1. Chuẩn bị vật tư, thiết bị
Nguyên vật liệu và thiết bị báo cháy phải được mua mới và vận chuyển an toàn đến kho công trường theo đúng tiến độ thi công yêu cầu.
Bộ phận kỹ thuật sẽ tiến hành kiểm tra các vật tư, thiết bị khi đem đến công trình đảm bảo rằng đúng các tiêu chuẩn kỹ thuật, nhãn hiệu và xuất xứ.
Bộ phận quản lý thi công sẽ tiến hành các thủ tục kiểm tra, xác nhận vật tư thiết bị với bộ phận giám sát của Chủ đầu tư trước khi đem lắp đặt.
Làm biên bản nghiệm thu các thiết bị khi hàng hoá đến công trình theo qui định.

2. Thi công, lắp đặt hệ thống báo cháy tự động
Đọc và hiểu kỹ bản vẽ xác định vị trí, chiều cao lắp và các điểm đấu nối của các thiết bị.
Đọc và hiểu rõ các các bản vẽ mang tính phối hợp với các hạng mục khác như Cấp thoát nước, cứu hoả, viễn thông, kết cấu, kiến trúc. Nhằm đảm bảo việc thi công không ảnh hưởng đến không gian lắp đặt và ảnh
hưởng đến kết cấu hoặc kiến trúc của tòa nhà.



* Công tác đi ống luồn dây tín hiệu:
Ống luồn dây tín hiệu cho hệ thống báo cháy động, sẽ được lắp đặt âm trong sàn bê tông. Việc đi ống âm sàn bê tông có nhiều ưu điểm như: Đường ống đi thẳng, sẽ tiết kiệm được các vật tư như ống, dây điện, mang tính thẩm mỹ cao và đặc biệt không làm ảnh hưởng đến kết cấu xây dựng như phải cắt, đục từng, cột bê tông.
Công tác này sẽ được phối hợp với tiến độ của Nhà thầu xây dựng, khi công tác đặt ống ngầm trong một khu vực hoàn thiện - Kỹ thuật thi công sẽ gởi yêu cầu đến đơn vị tư vấn giám sát, cùng tiến hành kiểm tra theo bản vẽ thi công được duyệt và hoàn thiện các công việc chưa đạt yêu cầu. Khi các công việc hoàn thiện sẽ làm biên bản bàn giao lại mặt bằng cho Nhà thầu xây dựng triển khai đổ bê tông.
Các kỹ thuật cơ bản trong công tác đi ống âm sàn:
- Các đầu nối ống phải được dán keo chuyên dùng, đầu ống phải được làm sạch trước khi dán keo.
- Sử dụng lò xo chuyên dùng để uốn ống, các công nhân sẽ được huấn luyện các thao tác uốn ống, đảm bảo ống không bị dập, gãy tại các điểm uốn.
- Các vị trí cấp nguồn, tín hiệu đến đầu báo khói, đầu báo nhiệt,... sẽ đặt các hộp âm nhằm mục đích dễ dàng khi kiểm tra ống, kéo dây, đấu nối hoặc công tác sửa chữa sau này.
- Ống uPVC, hộp nhựa sẽ được định vị trên sàn cofa bằng cách buộc dây thép phi 1,0mm vào các gối đỡ bằng bê tông, đảm bảo việc đi ống không ảnh hưởng đến khả năng chịu lực của sàn bê tông.
- Vị trí ống, hộp chờ phải chính xác theo đúng bản vẽ thi công, tránh việc bị thiếu hoặc phải cắt đục khi kéo dây và lắp thiết bị.
- Khi công tác đổ bê tông hoàn tất, cofa được tháo gỡ - Sẽ tiến hành công tác kiểm tra ống bằng cách: Xác định vị trí các hộp trung gian, dùng dây mồi chuyên dùng thông ống, kiểm tra nếu ống bị tắc phải được sử lý hoặc đề nghị phuờng án đi nổi các đọan ống bị tắc. Cập nhật và lập bản vẽ hoàn công hệ thống ống ngầm.

* Công tác kéo dây tín hiệu:
Đặt, điều chỉnh cao độ, độ thẳng đứng của các hộp âm tường cho nút nhấn khẩn, chuông, còi báo cháy. Kiểm tra và hiệu chỉnh toàn bộ các vị trí hộp âm tường theo bản vẽ, đảm bảo không bị sót hoặc vướng các hệ thống kỹ thuật khác.
Lập bảng “Cable Schedule”, trong đó thể hiện đầy đủ các thông số cần thiết như: Tiết điện cáp, điểm đầu/cuối, tiết điện dây, màu dây, số đầu dây (Number Ring), độ sụt áp, số kênh, chiều dài dây. Trình “Cable Schedule” cho Tư vấn giám sát phê duyệt trước khi tiến hành kéo day.
Dây tín hiệu khi luồn trong ống ngầm chỉ được quấn băng keo ở hai đầu khi kéo dây, tuyệt đối không được quấn băng keo trên tuyến nhằm mục đích dễ dàng khi thay dây trong quá trình bảo trì hệ thống.
Các đầu dây chờ để đấu nối cho đầu báo khói, đầu báo nhiệt phải tính toán trên cơ sở cao độ trần giả, vị trí đấu nối thiết bị,... tránh việc phải nối thêm dây. Dây nối đến đầu báo khói, đầu báo nhiệt được luồn trong ống nhực mềm, các đầu dây được đánh số theo qui định

Dây tín hiệu báo cháy

Cáp tín hiệu báo cháy được sử dụng trong hệ thống phòng cháy chữa cháy, báo cháy. Hệ thống báo cháy là một hệ thống gồm nhiều thiết bị có nhiệm vụ phát hiện, báo động khi có cháy xảy ra. Việc phát hiện này sẽ được thực hiện từ động và liên tục hoạt động trong vòng 24 giờ. Dây cáp tín hiệu cần có chức năng chống nhiễu cao, giả sử có khói bốc lên từ bữa ăn, chức năng chống nhiễu sẽ nhận diện được đây là tín hiệu giả và không báo động. Cáp tín hiệu báo cháy 2x1.0 chống nhiễu (Alantek 1 pair 18 AWG Shielded Twisted Cable). Hãng sản xuất: ALANTEK (USA). 500m/cuộn.
Cty SEO Người làm SEO không gặp khó khăn trong việc viết, Hãy chọn một chủ đề cho bài viết của bạn và viết về một nội dung thật cụ thể trong đó: Thay vì viết về “Đào tạo anh văn ở Việt Nam” thì
Công ty SEO website Thứ hạng SEO cần được phân phối lại cho trang mới, Cả hai chỉ thị này nói với các công cụ tìm kiếm không thu thập thông tin hoặc index trang của bạn. Tất cả các hacks SEO trên thế giới sẽ không giúp

Lưu ý tiếp theo khi lựa chọn dây nhảy khi đã biết phải sử dụng loại nào đó là phân biệt dây bằng màu sắc để tránh mua nhầm sản phẩm: Theo quy chuẩn chung thì dây nhảy quang single mode có màu vàng, dây nhảy Multimode có màu cam, dây nhảy  quang OM3, OM4 có màu xanh dương. Cùng với đó bạn cũng bên xem các thông số ghi ở trên dây để chọn mua cho chính xác.

Dây nhảy quang là gì (Fiber Optic Patch Cord) thực chất là dây được thiết kế với đường kính siêu nhỏ từ: 0.9, 2.0, 2.4, 3.0mm. Hai đầu của dây nhảy quang có gắn sẵn các đầu nối cáp quang ở dạng PC, UPC, APC và ở chuẩn: SC, ST, FC, LC, MU, E2000…

Dây nhảy quang Single mode (SM)

Dây nhảy quang Single mode (SM) có lõi sợi quang single mode đường kính 9 micromet; được bao bọc bởi ống đệm lỏng có đường kính 125 micromet. Tiếp đến là một lớp vỏ ngoài có đường kính 2milimet hoặc 3 milimet. Đặc trưng cơ bản để nhận biết dây nhảy single mode là sợi dây có màu vàng tươi. Đây là quy chuẩn chung rồi nên các bạn yên tâm là không thể nào dây nhảy singlemode lại có màu đỏ đâu nhé.

Dây nhảy quang Multimode (MM) có lõi sợi quang Multimode đường kính 50 micromet hoặc 62.5 micromet; vẫn được đặt trong ống lỏng đường kính 125 micromet, vỏ 2.0 hoặc 3.0 milimet.



Dây nhảy quang OM3, OM4 vẫn thuộc dòng dây nhảy Multimode nhưng cao cấp hơn bởi đặc tính kỹ thuật và cấu trúc lõi sợi quang; dây nhảy OM3 50/125 đáp ứng được băng thông tối đa 10 Gigabit/giây trong khi đó dây nhảy OM4 truyền dược dữ liệu với tốc độ khủng khiếp 80 gigabit/giây. Chính vì vậy mà giá thành của dây nhảy quang OM3 và OM4 cũng cao hơn tương đối so với dây nhảy SM và MM thông thường.

Dây nhảy quang khác dây cáp quang ở điểm nào?

Câu hỏi mà khá nhiều người thắc mắc là dây nhảy khác dây cáp quang ở chỗ nào? Thì về cơ bản, chúng đều có lõi sợi quang là giống nhau; tuy nhiên điểm khác nhau có thể kể ra ở đây là:

    Dây nhảy quang được sử dụng trong khoảng cách ngắn; chủ yếu là kết nối các thiết bị ở gần nhau, thường trong cùng 1 phòng hoặc cùng 1 nhà. Vì thế mà dây nhảy có cấu tạo đơn giản hơn, dễ chịu tác động vật lý từ môi trường hơn và chúng chỉ sử dụng ở trong nhà (indoor). Trong khi đó, dây cáp quang thì ngược lại hoàn toàn. Nó được thiết kế để truyền tín hiệu quang đi với khoảng cách xa từ vài trăm mét đến vài trăm kilomet, và do phải đi ngoài trời nên nó cũng có cấu trúc khác, được bảo vệ bởi lớp vỏ cứng và cực kỳ chắc chắn, đối với cáp quang còn tùy vào nhu cầu sử dụng mà người ta sản xuất các loại cáp quang chuyên dụng như cáp quang treo, cáp quang luồn cống, cáp quang chôn trực tiếp hay cáp quang khoảng vượt.
    Về cơ bản dây nhảy được ứng dụng chủ yếu trong các hệ thống server, nó dùng để kết nối các thiết bị với nhau như switch với swich, converter với ODF, ODF với modem quang…. nói chung là tất cả các thiết bị nào có cổng cắm quang và muốn kết nối với một thiết bị khác thì đều phải dùng dây nhảy.

Ứng dụng dây nhảy quang

5. Mua dây nhảy quang nên lưu ý những vấn đề gì?



Khi lựa chọn mua dây nhảy quang, mọi người cần đặc biệt quan tâm và để ý đến cấu trúc hệ thống, tính tương thích của các thiết bị với dây nhảy. Tôi nói ví dụ cho dễ hiểu: Bạn đang có một hệ thống mạng lan-quang nội bộ, bạn cần kết nối từ hộp phối quang ODF đến bộ chuyển quang điện (converter quang) và bạn phải dùng dây nhảy. Ở đây hệ thống của bạn cần phải tương thích toàn bộ với nhau tức là cáp quang bạn dùng là cáp single mode, thì converter bạn cũng phải dùng chuẩn single mode, kéo theo là dây nhảy quang đa mốt cũng phải là dây nhảy single mode. Bạn phải chọn đúng nếu không hệ thống của bạn sẽ không thể kết nối được với nhau hoặc nếu có cũng sẽ làm suy hao cực cao, tín hiệu không đảm bảo.

Dây được dùng chuyên để nối quang giữa các thiết bị quang hay phụ kiện quang với nhau như:
• Hộp phối quang ODF với converter quang
• Các module quang với nhau
• Giữa các hộp phối quang ODF với nhau…

Đây là một vài thông tin cơ bản để quý vị có thể hiểu được dây nhảy quang là gì ? Tiếp theo, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu dây nhảy quang được phân loại như thế nào.
 Phân loại các dây nhảy quang với nhau

Mỗi loại dây nhảy sẽ có những đặc điểm khác nhau phù hợp với những nhu cầu khác nhau nên để tiện cho quá trình lựa chọn và lắp đặt, dây nhảy quang được phân thành các loại sau

     Theo chủng loại
    Dây nhảy quang sẽ được chia thành Single-mode và Multimode (OM1 62.5/125um, OM2 50/125um, OM3 (10G) 50/125um, OM4…)
    Theo số sợi
    Dây nhảy quang sợi đơn (simplex) và dây nhảy quang sợi đôi (duplex) dạng 2 sợi dính vào nhau. Ngoài ra còn có dây nhảy quang: 12 sợi, 24 sợi và 48 sợi
    Theo đầu kết nối  2 đầu SC, 2 đầu LC, 2 đầu FC, 2 đầu ST, MU, MT-RJ hoặc 1 đầu SC – 1 đầu FC …

Những ứng dụng của dây nhảy quang trong cuộc sống: Ứng dụng truyền dẫn camera qua cáp quang; mạng truyền hình cáp, Hệ thống thông tin quang Fibereeeụng cáp quang; Mạng truy nhập FTTx, FTTH Fiber to Home…

Trên thị trường hiện có rất nhiều sản phẩm dây nhảy với kích thước; cấu tạo cũng như công năng khác nhau. Bạn nên tham khảo sự tư vấn từ các đơn vị chuyên cung cấp loại thiết bị này để chọn mua được loại dây nhảy chất lượng tốt và tương thích với sản phẩm cần sử dụng.

Cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 4 ra đời đang phát triển với cấp số nhân. Những đột phá về công nghệ thông minh , về tốc độ Internet,..Kéo theo những đột phá đó là thiết bị phụ trợ trong đó có dây nhảy quang. Đây là sản phẩm không thể thiếu khi kết hợp với thiết bị truyền phát Internet. Bài viết dưới đây của nhân viên kĩ thuật CÔNG TY PHÁT TRIỂN VÀ ĐẦU TƯ CÔNG NGHỆ HD sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về dây nhảy quang là gì ?



Bạn hiểu gì về dây nhảy quang ?

    Thứ nhất dây nhảy quang được dịch từ thuật ngữ tiếng Anh “fiber optic pathcord”, nó được sử dụng để kết nối quang giữa các thiết bị quang hoặc phụ kiện quang như:

    Giữa hộp phối quang ODF với thiết bị quang như converter quang / bộ chuyển đổi quang điện.
    Giữa các thiết bị truyền dẫn quang( ví dụ modem quang) với nhau.
    Kết nối giữa các hộp phối quang ODF.

    Ưu điểm vượt trội dây nhảy quang mang lại đó là  sự linh hoạt và thuận thiện cho người sử dụng hệ thống mạng quang.
    Bên cạnh đó nó được ứng dụng rộng rãi trong CATV; Fiber Optic Telecommunication System hay Fiber Optic Access Network; LAN; Fiber Optic Transducer; Fiber 0ptic Data Transmission hoặc Test Equipment; Metro và  Active Device Termination, FTTx, FTTH vv…
    Để trả lời rõ hơn cho dây nhảy quang là gì , hãy tìm hiểu cấu tạo của nó :

    Ống Nối – Ferrule: đây là một cấu trúc dạng rỗng (thường là dạng trụ), được làm từ sứ, kim loại hoặc nhựa chất lượng cao. Nó co chức là để giữ chặt sợi quang.
     Thân Đầu Nối hay Connector Body: Một cấu trúc làm từ nhựa hoặc kim loại chứa ống nối, cố định với lớp vỏ ngoài bảo vệ (jacket) và lớp chịu lực (strength members).
    -Khớp nối – Coupling Mechanism: Nó là một phần của thân đầu nối,  nhiệm vụ cố định đầu nối khi thực hiện kết nối đến các thiết.
    Đầu nối quang: gồm nhiều thành phần kết hợp lại với nhau, chúng có nhiều kiểu như SC/PC, ST/UPC, FC/APC… Nhưng có hai thành phần cần bạn quan tâm nhiều nhất  là kiểu đầu nối SC, ST hay FC…và điểm tiếp xúc PC, UPC hay APC. Về SC (subscriber connector), ST (straight tip) và FC (fiber connector) là các kiểu đầu nối quang,nó có dạng hình vuông hay hình tròn…Phía trong đầu nối là ferrule,có chức năng bảo vệ và giữ thẳng sợi cáp quang. Ferrule được làm từ thủy tinh, kim loại, plastic hoặc gốm (ceramic) – chất liệu gốm

  • bộ đàm chính hãng
  • máy bộ đàm
  • cung cap may bo dam